วันที่เจ็ดของการเดินทาง : โปรแกรมต่อจากนี้เราจะไปเที่ยวทางตะวันตกของเกาะแต่ก่อนจะข้ามไปด้านโน้น ป้าขอแวะเล่นเรือเร็วอีกหนึ่งกิจกรรมชื่อดัง Shotover Jet ก่อนค่ะค่าความหวาดเสียว
หลังจากชำระเงินเรียบร้อยแล้ว ก็ออกไปด้านนอกเตรียมตัวไปสวมชุดและชูชีพกัน กระเป๋า กล้อง สัมภาระต่าง ๆ ห้ามนำลงไปที่เรือ ฝากไว้ที่ล็อคเกอร์ได้ค่ะ
ถึงคิวเราแล้วววว ใช้เวลาเล่นประมาณ 25 นาที ระทึกทุกนาที ยิ่งช่วงที่คนขับหมุนเรือ 180 องศาหรือวิ่งไปเฉียดหน้าผา หัวใจแทบจะหล่นดังตุ้บบบบบ สนุก ตื่นเต้นมากกก เป็นกิจกรรมที่ไม่ควรพลาด ส่วนรูปถ่ายสามารถมาซื้อได้หลังจากที่เราเล่นเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ อยากกเล่นอี้กกกกก
ขึ้นรถยังคุยกันเรื่องเล่นเรือไม่หยุด ส.ว. กลุ่มนี้โดนบังคับเล่นทุกอย่าง บอกว่าดีนะไม่หัวใจวายไปก่อน แต่ก็ยืนยันว่าสนุกจริงค่ะ ไปกันต่อ Puzzle world รอเราอยู่ วิวสวย ๆ ระหว่างทาง อีกแว้วววถึง Puzzle World กันแล้ว
เมืองพิศวง มีตั๋วขายแยกระหว่างที่จัดแสดงเป็นห้องต่าง ๆ กับเขาวงกตด้านนอก
ด้านในจัดแสดงเป็นห้อง ๆ
ห้องเอียงๆ ออกจากห้องนี้ถึงกะวิงเวียน
ห้องตัวเล็ก ตัวใหญ่
ห้องน้ำสไตล์โรมัน อึกันแบบเปิดเผย 555ดอกไม้สวย ๆ ตัดกับฟ้าใส ๆ
สนุกสนานกันพอสมควรก็ออกเดินทางกันต่อค่ะ แวะทางข้าวกลางวันกันที่เมืองวานากา (Wanaka) ที่เรามาพักกันก่อนหน้านี้แล้วมุ่งหน้าสู่เส้นทาง West Coast เส้นทางนี้จะผ่านทะเลสาบฮาวี่แสนสวย
วิ่งเข้าฝั่ง Haast pass แวะชม Blue pool บ่อน้ำสีฟ้า
สะพานข้ามได้ครั้งละไม่เกิน 10 คนอีกแค่ 2 นาที ส.ว. ค่อยมีกำลังใจหน่อย 555
บ่อน้ำสีฟ้าาาาาฟ้าวิว 2 ข้างทาง แปลกตาไปกว่าช่วงแรก ๆ ที่เราเที่ยวกันมา
ถ่ายรูปกันเรียบร้อยก็เดินทางกันต่อ นั่งรถไปอีกแค่ 15 นาทีก็ถึงจุดแวะชมพระอาทิตย์ตกที่จุดชมวิว Knights Point
รอพระอาทิตย์อัสดง
มาทันเวลาได้ยลพระอาทิตย์ลับขอบฟ้า
จบโปรแกรมเที่ยวสำหรับวันนี้ แต่ยังต้องนั่งรถไปอีก 45 นาทีกว่าจะถึงที่พักค่ะ ชมใบไม้เปลี่ยนสีสวย ๆ กันต่อไป ที่พักคืนนี้ Fox Glacier Holiday Park ,Kerr Road, Fox Glacier 7859 มีแบบหลังละ 2 ห้องนอนและ 1 ห้องนอน ทุกหลังมีครัว ตู้เย็น ไมโครเวฟพร้อม ถามว่าได้ใช้มั้ย ตอบเลยว่าไม่….
บรรยากาศรอบ ๆ มีครัวกลางพร้อมโต๊ะอาหารสำหรับคนที่เข้าพักห้องแบบไม่มีครัว หรือถ้าเช่ารถบ้านมาก็มีที่จอด ที่ชาร์จไฟให้เรียบร้อย
เช้าวันที่แปดของการเดินทาง : จากที่พักเราจะขับรถไปชมทะเลสาบแมธิสัน (Lake Matheson) กันก่อนค่ะสมาชิกบ้านเราเอาแค่จุดแรกพอเพราะวันนี้นี้มีโปรแกรมเดินกันอีกยาวววว
ทัวร์สำรวจป่าหรือเนี่ย
เสียงกระดิ่งพี่วัวดังกังวานมาก
ถึงแล้วค่ะจุดชมวิวที่มีเม้าท์คุกเป็นฉากหลัง น้ำสงบนิ่งสะท้อนราวกับส่องกระจกจริง ๆ
เอ้อระเหยได้ไม่นานก็ต้องออกกันแล้วเพราะช่วงสายมีโปรแกรมไปเดินธารน้ำแข็ง Fox Glacier กันโปรแกรมนี้ไม่ได้แพลนล่วงหน้าเพราะใช้เวลาทั้งหมด 4 ชั่วโมง แอบเป็นห่วง ส.ว.จะเดินกันไม่ไหว แต่ไหน ๆ ก็ไหน ๆ ละ มาถึงทั้งที ผลสรุปคือโดนบังคับเดินกันหมดทุกคน มาถึงแล้วรีบไปจัดการจ่ายเงินอย่างรวดเร็วจะได้ไม่ต้องลังเล ^^
เคาเตอร์ตรงนี้ให้เราจัดการแปลงร่าง สวมเสื้อคลุม พร้อมทั้งเปลี่ยนรองเท้า ถุงเท้าและเตรียมสายพันรองเท้าที่เจาะน้ำแข็งได้ (Crampon) ส่วนของอื่น ๆ ก็มีเป้กันน้ำให้เรายืม ไม้เทรค ส่วนของที่ไม่จำเป็นก็ฝากไว้ที่ล็อคเกอร์ค่ะนั่งฟังเจ้าหน้าที่บรีฟ
หลังจากนั้นก็ขึ้นรถบัสต่อไปอีกประมาณ 20 นาที ไปจุดที่เราจะเริ่มเดินกัน โดยแยกเป็น 2 กลุ่ม แน่นอนว่ากลุ่มเรา 11 คน ก็เป็น Private group ไปเพราะแลดูแล้วเป็นกลุ่มเต่าทองต้วมเตี้ยมแน่ ๆ
ไกด์ผู้หญิงคนนี้ดูแลกรุ๊ปเรา กำลังอธิบายให้ฟังก่อนว่าไผเป็นไผ
ลุยเลยค่า
จากจุดแรกที่เริ่มเดิน ยังเป็นหินอยู่ ถ้ามาเที่ยวเองจุดนี้ก็สามารถเดินได้อยู่ค่ะ เดินไปเรื่อย ๆ จะมีป้ายบอกว่าเดินได้ถึงแค่ไหน หลังจากนั้นต้องมีคนนำทางเข้าไปเท่านั้น บางจุด ไกด์จะบอกเลยว่าให้เดินเร็ว ๆ อย่าถ่ายรูปเพราะหินอาจจะหล่นใส่ได้ถ้าไม่มีไกด์หรือคนนำทาง เลยจุดนี้ไปไม่ได้แล้วนะคะ เห็นทางแล้วก็ไม่น่าจะไปเองได้จริง ๆ
ใกล้เข้าจุดที่จะเริ่มเดินบนธารน้ำแข็งก็ต้องใส่ที่พันรองเท้าแบบเจาะน้ำแข็งได้ หนักพอดู
ลุยกันต่อค่ะ แต่ยังไม่ชินกับรองเท้าแสนหนักแบบนี้ ><
แบบบันไดก็มีนะคะ อ่ะอ่ะ…ไม่ใช่ละ เจ้าหน้าที่ทำไว้เพื่อความสะดวกของนักท่องเที่ยวค่ะ ไม่งั้นจะปีนกันขึ้นไปยังไงละเนี่ย
แต่ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดีที่ได้มาเหยียบธารน้ำแข็งแบบนี้
บางจุดก็มีการขุดเป็นถ้ำน้ำแข็งเล็ก ๆ ให้เราได้มุดกันลงไปไปกันต่อไกด์ให้เราถ่ายรูปเล่นกันพักนึงก่อนจะพาเดินกลับ
ระหว่างทางเดินกลับ
ถึงจุดใกล้พ้นธารน้ำแข็งก็นั่งถอดที่พันรองเท้าออกค่ะ รู้สึกเบาขึ้นเยอะเลย้้่้หลังจากนั้นก็ขึ้นรถบัสกลับไปที่ศูนย์ ถอดชุดและรองเท้าคืนเค้าค่ะ และทุกคนก็ได้รับ certificate จากไกด์เรานี่เอง
สำหรับคนที่ไม่อยากออกแรงกันมากขนาดนี้ สามารถเลือกขึ้นเฮลิคอปเตอร์ไปชมด้านบนได้แบบสวย ๆ เลยค่ะ ขึ้นครั้งละประมาณ 3 คน ใช้เวลาทั้งหมดรวมไปกลับก็ครึ่งชั่วโมง
ประสบการณ์ดีๆ อีกอย่างที่นิวซีแลนด์ (ป.ล. รูปยืมมาจากไกด์ลูกตาล) ค่าใช้จ่ายต่อคนไม่เบา ๆ ครึ่งหมื่นเลยทีเดียว
ทานอาหารกลางวันกันแล้ว เราจะไปดูอีกธารน้ำแข็งนึงชื่อ Franz Josef แต่น้องตาลบอกว่าหลับกันทั้งรถเลย 555 ท่าจะเหนื่อยกันมาก ก็เลยข้ามไป ตื่นกันมาอีกทีก็มาถึงเมืองโฮกิติกะ (Hokitika) เมืองที่ขึ้นชื่อเรื่องหยก
เราก็วน ๆ อยู่ร้านสองร้าน สุดท้ายไปซุปเปอร์มาร์เก็ต แล้วเข้าที่พักกันดีกว่าที่ Bella Vista Greymouth 33 High Street Greymouth เมืองเกรย์เม้าส์ (Greymouth) ห่างมาประมาณครึ่งชั่วโมง
ติดตามตอนหน้า ตอนสุดท้ายแล้วค่ะ Punakaiki, Arthur Pass และไคร้ทเชิร์ช https://dreamfirsttrip.wordpress.com/%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B9%8C-pancake/